മ്യൂസിയങ്ങളെ പഠിക്കാം

ചരിത്രവും അതിന്റെ മൂല്യവും നിങ്ങൾ ഇഷ്ടപ്പെടുന്നുവെങ്കിൽ മ്യൂസിയോളജി എന്ന കോഴ്സ് നിങ്ങൾക്ക് ചേരുന്ന പഠന വിഭാഗമാണ്. പേരുപോലെ തന്നെ മ്യുസിയവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട കോഴ്സുകൾ തന്നെയാണ് ഇതിൽ അടങ്ങിയിരിക്കുന്നത്. ഒരു മ്യൂസിയത്തിൽ നമ്മൾ കാണുന്ന ചരിത്രപരമായ വസ്തുക്കൾ സൂക്ഷിച്ച്, പരിപാലിച്ച് പ്രദർശന യോഗ്യമായ അവസ്ഥയിൽ നിലനിർത്തുന്നതൊക്കെയാണ് ഇതിൽ ഉൾപെടുന്നത്.

പുരാവസ്തുക്കൾ മാത്രമല്ല, ചരിത്ര പ്രാധാന്യമുള്ള താളിയോലകളിലും മൃഗത്തോലിലും മറ്റുമായുള്ള വിലമതിക്കാനാകാത്ത രേഖകൾ നശിച്ചുപോകാതെ സൂക്ഷിക്കൽ, ജന്തുജീവജാലങ്ങളുടെ സ്പെസിമനുകൾ, അസ്ഥികൂടങ്ങൾ, അനാട്ടമി ആൻഡ് ഡിസ്സെക്ഷൻസ്, കല, നൃത്തം, സംസ്കാരം എന്നിവയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട പ്രദർശന വസ്തുക്കൾ, ആർട്ട് ഇൻസ്റ്റലേഷനുകൾ എന്നിങ്ങനെ എണ്ണമറ്റ പഠന-കലാ-സാംസ്കാരിക മേഖലകളിലേക്ക് നീളുന്നു മ്യൂസിയോളജി. പുരാവസ്തുക്കളുടെയും പ്രദർശനവസ്തുക്കളുടെയും മാനേജ്മെൻറ്, മ്യൂസിയം ഇന്റീരിയർ, പ്രസൻറ്റേഷൻ ആൻഡ് ഡിസൈനിങ്, ഡോക്യുമെന്റേഷൻ എന്നിവ കരികുലത്തിൽപ്പെടും.

ബിരുദം മുതൽ ഡോക്ടറൽ ഫിലോസഫിയും, പി.ജീ ഡിപ്ലോമയും തുടർ ഗവേഷണവുമെല്ലാം സാധ്യമായ മേഖലയാണിത്. പ്ലസ്ടുവാണ് ബിരുദത്തിന് യോഗ്യത. ആന്ത്രോപോളജി, ബോട്ടണി, ജിയോളജി, ചരിത്രം, ജന്തുശാസ്ത്രം എന്നിവയിൽ ബിരുദമുള്ളവർക്ക്‌ തുടർപഠനത്തിന് ഉത്തമ മേഖലയാണിത്.

കേരളത്തിൽ ചങ്ങനാശ്ശേരി അസ്സംഷൻ കോളജിൽ ബി.എ മ്യൂസിയോളജി ആൻഡ് ആർക്കിയോളജി കോഴ്‌സുണ്ട്. പാലയിലെ സെന്റ് തോമസ് കോളേജിൽ ബി.എ ഹിസ്റ്ററി വിത്ത് ആർക്കിയോളജി ആൻഡ് മ്യുസിയോളജി, ആലുവ യൂണിയൻ ക്രിസ്ത്യൻ കോളേജിൽ നിന്നും ആർക്കിയോളജി ആൻഡ് മൂസിയോളജി അഡ്വാൻസ്ഡ് ഡിപ്ലോമയും പഠിക്കാവുന്നതാണ്.

ഉത്തർപ്രദേശിലെ ഡോ. റാം മനോഹർ ലോഹിയ അവാദ് സർവകലാശാലയിൽ മ്യൂസിയോളജി ആൻഡ് ആർക്കിയോളജിൽ ബിരുദമുണ്ട്. വാരണാസിയിലെ ബനാറസ് ഹിന്ദു സർവകലാശാല, മധ്യപ്രദേശിലെ ജിവാജി സർവകലാശാല, ന്യൂ ഡൽഹിയിലെ നാഷണൽ മ്യൂസിയം ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് ഹിസ്റ്ററി ഓഫ് ആർട്ട് കൺസർവേഷൻ ആൻഡ് മ്യൂസിയോളജി, കൊൽക്കത്തയിലെ രബീന്ദ്ര ഭാരതി സർവകലാശാല, കൊൽക്കത്ത സർവകലാശാല, ഗുജറാത്ത് മഹാരാജ സയാജിരാവു യൂണിവേഴ്സിറ്റി ഓഫ് ബറോഡ, രാജസ്ഥാൻ സർവകലാശാല എന്നിവിടങ്ങളിൽ ബിരുദാനന്തര ബിരുദമായ എം.എ മ്യുസിയോളജി ലഭ്യമാണ്.

കൊൽക്കത്ത സർവകലാശാലയിലും അലിഗഢ് മുസ്ലിം സർവകലാശാലയിലും എം.എസ്.സി വിഷയമായും മ്യുസിയോളജി പഠിക്കാം. ഗുജറാത്തിലെ മഹാരാജ സയാജിരാവു യൂണിവേഴ്സിറ്റി ഓഫ് ബറോഡയിലും ഹൈദരാബാദ് ഓസ്മാനിയ സർവകലാശാലയിലും മ്യുസിയോളജിയിൽ പി.ജി ഡിപ്ലോമയുമുണ്ട്. ന്യൂഡൽഹിയിലെ നാഷണൽ മ്യൂസിയം ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് ഹിസ്റ്ററി ഓഫ് ആർട്ട് കൺസർവേഷൻ ആൻഡ് മ്യൂസിയോളജിയിൽ നിന്നും ഡോക്ടറൽ ഫിലോസഫിയും നേടാം.

ആയിരത്തിലധികം മ്യൂസിയങ്ങൾ സർക്കാർ- സ്വകാര്യ മേഖലകളിലായി ഉള്ള ഇന്ത്യയിൽ തൊഴിൽ സാധ്യതയ്ക്കൊപ്പം താൽപര്യത്തിന് അനുസരിച്ച് പരീക്ഷണങ്ങൾക്കും അവസരം ഉണ്ട്. മ്യൂസിയം ഡയറക്ടര്‍, ക്യുറേറ്റര്‍, എജ്യുക്കേറ്റര്‍, എക്സിബിഷന്‍ ഡിസൈനര്‍, കൺസർവേഷൻ സ്പെഷലിസ്റ്റ് തുടങ്ങിയ അനവധി തസ്തികകൾക്കപ്പുറം അധ്യാപന രംഗത്തും ശോഭിക്കാൻ സാധിക്കും.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Must Read

- Advertisment -

Latest Posts

“ഈ ദ്വീപിലേക്ക് ആരും വരരുതേ”; വിഷസർപ്പങ്ങൾ നിറഞ്ഞ ബ്രസീലിയൻ ദ്വീപ് 

വെള്ളത്താൽ ചുറ്റപ്പെട്ടു കിടക്കുന്ന ദ്വീപുകളും തുരുത്തുകളും എന്നും ഒരു മനുഷ്യന് കൗതുകമാണ്. തങ്ങളുടെ രാജ്യാതിർത്തികളിൽ വരുന്ന ദ്വീപുകൾ വിനോദസഞ്ചാര യോഗ്യമാക്കി സഞ്ചാരികളെ ആകർഷിക്കുക എന്നത് ഒട്ടുമിക്ക രാജ്യങ്ങളും ചെയ്തു വരുന്ന ഒരു കാര്യമാണ്....

പ്ലാസ്റ്റിക്കിൽ കരിയർ പടുത്തുയർത്താൻ സിപ്പെറ്റ്

Lorance Mathew Industries Extension Officer, Dept. of Industries and Commerce, Govt. of Kerala.  [email protected] മനുഷ്യ ജീവിതവുമായി പ്ലാസ്റ്റിക്കിനേപ്പോലെ ഇഴുകി ചേർന്നൊരു വസ്തുവില്ലായെന്ന് പറഞ്ഞാൽ അത് ഒട്ടും അതിശയോക്തിയാവില്ല. ഭാരക്കുറവ്, ഈട്, മൃദുത്വം, കരുത്ത്,...

കിലോഗ്രാം ഇനി പഴയ കിലോഗ്രാം അല്ല. പുതിയ മാറ്റം ഇന്ത്യയും സ്വീകരിച്ചു.

AKHIL G Managing Editor | NowNext  തൂക്കത്തിന്‍റെ അടിസ്ഥാനഘടകമായ കിലോഗ്രാമിന്‍റെ തൂക്കം ഇനി പഴയപോലെ ആകില്ല. പുതിയ കിലോഗ്രാം മാറ്റം തിങ്കളാഴ്ച മുതലാണ് പ്രാബല്യത്തിൽ വന്നത്. പുതിയ മാറ്റം ഇന്ത്യയും സ്വീകരിച്ചുകഴിഞ്ഞു. എന്നാൽ ദൈനംദിന...

മാധ്യമ പ്രവർത്തകരായിക്കൂടെ

Lorance Mathew Industries Extension Officer, Dept. of Industries and Commerce, Govt. of Kerala.  [email protected] കാഴ്ചയുടെ മൂന്നാം കണ്ണ് എന്ന് വിശേഷിപ്പിക്കാം മാധ്യമ പ്രവർത്തനത്തെ. സമയ ബന്ധിതമല്ലാത്ത ജോലിയല്ലാത്തതിനാൽ മടിയന്മാർക്കുള്ളതല്ല ഈ മേഖല. ഏത്...

കൊമേഴ്സ്യൽ പൈലറ്റ് – ഉയരങ്ങളിലെ കരിയർ

Lorance Mathew Industries Extension Officer, Dept. of Industries and Commerce, Govt. of Kerala.  [email protected] യാത്രക്കാരേയും ചരക്കു സാമഗ്രകികളേയും വഹിച്ചു കൊണ്ടുള്ള വിമാനങ്ങൾ പറത്തുന്ന പൈലറ്റുമാരെയാണു കൊമേഴ്സ്യൽ പൈലറ്റ് എന്ന് വിളിക്കുന്നത്. നല്ല ആശയ...