Varun Chandran 
Tech entrepreneur and social volunteer from Kerala. He is the founder and CEO of Corporate360, a fast-growing tech startup with offices in Singapore, India and US.

റോബോട്ടുകളും മറ്റ് ഓട്ടോമേറ്റഡ് സംവിധാനങ്ങളും കൂടിക്കലർന്ന ഒരു ഭാവി ജോലിസ്ഥലത്ത്, ജീവനക്കാർ എങ്ങനെ നിലനിൽക്കും, അതുമാത്രമല്ല അവർക്കവിടെ പുരോഗമിക്കാനാകുമോ?

കൃത്രിമ ഇന്റലിജൻസ് (AI), റോബോട്ടിക്സ് എന്നിവയുടെ സ്വാധീനത്തെക്കുറിച്ച് ജനങ്ങളോട് സംസാരിക്കുമ്പോൾ, ഈ സംഭവവികാസങ്ങളെക്കുറിച്ച് അവർക്ക് വളരെയധികം ഉത്ക്കണ്ഠ ഉണ്ടാകാറുണ്ട്. അതിൽ അത്ഭുതപ്പെടാനില്ല, കാരണം ഈ സാങ്കേതികവിദ്യകൾ ലോകത്തിൽ വലിയ സ്വാധീനം ചെലുത്തി കഴിഞ്ഞു. ഊബർ ഡ്രൈവർമാരുടെ സമ്പാദ്യം പരമാവധിയാക്കാൻ ഉചിതമായ വഴികൾ നിർദ്ദേശിക്കുന്ന AI പവർ അൽഗോരിതം മുതൽ; ഉപഭോക്തൃ അഭിരുചികൾ മനസ്സിലാക്കി വിൽപ്പനക്കാരെ കൂടുതൽ ഫലപ്രദമാക്കാനും സഹായിക്കുന്ന മെഷീൻ ലേണിംഗ് സിസ്റ്റങ്ങളിലേക്ക് വരെ ഇത് എത്തിനിൽക്കുന്നു. ജോലിക്കുള്ള അതിശയകരമായ പരിവർത്തനങ്ങളുടെ അതിർത്തിയിലാണ് നമ്മൾ. ദശലക്ഷക്കണക്കിന് തൊഴിലവസരങ്ങൾ ബാധിക്കപ്പെടുകയും, ജോലിയുടെ സ്വഭാവം മാറുകയും ചെയ്യുന്നു. ഭാവിയെ രൂപപ്പെടുത്താൻ നമുക്ക് ഒരു ബാധ്യതയുണ്ട് — അത് നമുക്ക് കഴിയും എന്നതാണ് നല്ല വാർത്ത.

ഭാവിയിൽ സൃഷ്ടിക്കപ്പെടുന്ന, എന്താണെന്നുപോലുമറിയാത്ത ജോലികൾ ഭാവനയിൽ കാണുന്നതിനേക്കാൾ ഭാവിയിൽ അപ്രത്യക്ഷമാകുന്ന ജോലികൾ കാണുന്നതാണ് എളുപ്പം. വാൾ സ്ട്രീറ്റ് ജേർണലിന്റെ അഭിപ്രായത്തിൽ, AI ഒരു പ്രവചിക്കുന്ന ടെക്നോളജി ആയിട്ട് നാം ചിന്തിക്കണം അപ്പോൾ അതിന്റെ സ്വാധീനത്തെ ഉദ്ദേശമനുസരിച്ച്‌ ചിത്രീകരിക്കാൻ വളരെ എളുപ്പമാണ്.

തൊഴിലിന്റെ ലോകം എങ്ങനെ പരിണമിക്കും എന്ന് ഉത്കണ്ഠപ്പെടുന്നവർ മനസിൽ സൂക്ഷിക്കേണ്ട 6 വസ്തുതകൾ:

1. അതിവേഗത്തിലുള്ള തൊഴിൽ മാറ്റങ്ങൾ പ്രതീക്ഷിക്കുക

വേൾഡ് ഇക്കണോമിക്ക് ഫോറത്തിന്റെ സ്ഥാപകനും എക്സിക്യുട്ടീവ് ചെയർമാനുമായ ക്ലോസ് ഷ്വാബ് വ്യാവസായിക വിപ്ലവത്തെ വിശദീകരിക്കുന്നത്: “നീരാവി ശക്തി (ആദ്യത്തെ), ഇലക്ട്രിക് പവർ (രണ്ടാമത്തെ), ഡിജിറ്റലൈസേഷൻ (മൂന്നാമത്) എന്നിവയ്ക്കുശേഷം നമ്മൾ “ നാലാമത്തെ ഇൻഡസ്ട്രി വിപ്ലവത്തിന്റെ “ മധ്യത്തിലാണ്. AI, റോബോട്ടിക്സ് എന്നിവയും മറ്റ് സാങ്കേതികവിദ്യകളും ഉൾക്കൊള്ളുന്ന നാലാമത്തെതിനു മുൻപ് എല്ലാത്തിനേക്കാളും വലിയ സ്വാധീനമുണ്ടായിരിക്കും. തീർച്ചയായും, പുതിയ സാങ്കേതികവിദ്യകൾ പഴയ തൊഴിൽ അവസരങ്ങൾ ഇല്ലാതാക്കുന്നു, എന്നാൽ അതെ സമയം തന്നെ പുതിയ അവസരങ്ങൾ സൃഷ്ടിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. എന്നാൽ ഈ രണ്ടു ശക്തികളും തമ്മിലുള്ള ഒരു നല്ല ബന്ധം വിരളമാണ്. ജോലി നഷ്ടപെടുന്ന ആളുകൾക്ക് പുതിയ ജോലി നേടിയെടുക്കുന്നത് അത്ര എളുപ്പമാവില്ല, അത് അവരിൽ ദേഷ്യവും സാമൂഹ്യ അസ്വസ്ഥതകളും ഉളവാക്കും. പൊതുവായുള്ളതും നിങ്ങളുടെ നിർദ്ദിഷ്ട ഫീൽഡിലും പുതിയ സാങ്കേതികവിദ്യകൾ നിലനിർത്തികൊണ്ട് മാറ്റത്തിനുവേണ്ടി തയ്യാറാകേണ്ടത് അത്യാവശ്യമാണ്. നിങ്ങൾക്ക് കഴിയുന്നത്രയും പുതിയ അറിവുകൾ പഠിച്ച് നിങ്ങളുടെ കഴിവുകൾ കാലികമായി സൂക്ഷിക്കുക.

2. ജോലികളേക്കാളും കൂടുതൽ സ്ഥിര സ്വഭാവമുള്ള ആവർത്തന ടാസ്കുകൾ മാറ്റിസ്ഥാപിക്കപ്പെടും.

മക്കിൻസിയിൽ നിന്നും OECD ൽ നിന്നുമുള്ള സമീപകാല പഠനങ്ങളിൽ, AI അമേരിക്കയിലെ പകുതിയിലധികം ജോലികൾ കവർന്നെടുക്കുമെന്നുള്ള പഴയ കണക്കുകൾ കാറ്റിൽ പറത്തപെട്ടു. പുതിയ പഠനങ്ങൾ ഉറ്റുനോക്കുന്നത് മുഴുവൻ ജോലിക്കുപകരം നിർദ്ദിഷ്ട, ആവർത്തിക്കുന്നതരം ടാസ്കുകളാണ്. ഓരോ ദിവസവും നമ്മൾ ചെയ്യുന്ന ജോലിയുടെ പല ഭാഗങ്ങളും AI ഉപയോഗിച്ച് മികച്ചതാക്കാം. എന്നാൽ ഭൂരിഭാഗം ജോലികളിലും, കമ്പ്യൂട്ടറുകൾ നമ്മൾ ചെയ്യുന്ന എല്ലാറ്റിനും പകരമാകില്ല. നമ്മിൽ ഭൂരിഭാഗത്തിനുവേണ്ടിയും ഏറ്റവും ആവർത്തനവും വിരസവുമായ ജോലികൾ എഐ ഏറ്റെടുക്കുകയും, സൃഷ്ടിപരമായ പ്രശ്ന പരിഹാരത്തിലും സങ്കീർണ്ണമായ മനുഷ്യ ഇടപെടലുകളും ബന്ധങ്ങളും ഉൾപ്പെടുന്ന നമ്മുടെ ജോലിയുടെ ഭാഗങ്ങളിലും കൂടുതൽ സമയം ചെലവഴിക്കാൻ നമ്മളെ പ്രാപ്തരാക്കുകയും ചെയ്യും. ഭാവിയിലേക്കുള്ള തയ്യാറെടുപ്പിന് നിങ്ങളുടെ സ്വന്തം ഫീൽഡിൽ AI പ്രാപ്തിയുള്ള ഉപകരണങ്ങൾ കണ്ടെത്തുക. നിങ്ങളുടെ സ്വന്തം ഉൽപാദനക്ഷമത വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിനായി അവ എങ്ങനെ പ്രയോജനപ്പെടുത്തണമെന്നും പഠിക്കുക.

3. മധ്യവരുമാന-വിദഗ്ധ തൊഴിലുകൾ മാറി മറിയും

തൊഴിലധിഷ്ഠിത മാർക്കറ്റ് എന്തായാലും ഓട്ടോമേഷനിൽ സ്പർശിക്കാതിരിക്കുകയില്ല. ഒ.ഇ.സി.ഡി കണക്കാക്കിയിരിക്കുന്നത് 9% അമേരിക്കൻ തൊഴിലുകളും ഓട്ടോമാറ്റിക് ആയിട്ടാണ്. അങ്ങനെ സംഭവിച്ചാൽ, മിഡ്-ലെവൽ നൈപുണ്യമുള്ള ആളുകളെയാണ് ഏറ്റവും മോശമായി ബാധിക്കുന്നത്. ഇടത്തരവും, കുറഞ്ഞ നിലവാരത്തിലുമുള്ള ജോലികൾ ഓട്ടോമേറ്റ് ചെയ്യാൻ എളുപ്പമുള്ളതായിരിക്കും, എന്നാൽ മിഡ്-ലെവൽ തൊഴിലാളികൾക്ക് പകരം മെഷീനുകൾ സ്ഥാപിക്കുന്നതിന് ശക്തമായ ബിസിനസ്സ് കേസ് ഉണ്ട്, കാരണം അവ കൂടുതൽ ചെലവേറിയതാണ്. AI ഉം റോബോട്ടുകളും ആളുകൾക്ക് പകരം ഉപയോഗപ്പെടുത്തുമ്പോൾ ശരിയായ പരിശീലനം ഇല്ലെങ്കിൽ, താഴ്ന്ന വിദഗ്ദ്ധ തൊഴിലുകൾക്ക് അപേക്ഷിക്കാൻ അവർ നിർബന്ധിതരാകും. ആ നിലവാരത്തിൽ തൊഴിലാളികൾ മേൽവത്കരിക്കുകയും പിന്നീടുള്ള വേതനം കൂടുതൽ അടിച്ചമർത്തപ്പെടുകയും ചെയ്യും. അതെ സമയം ചുരുക്കം ചിലർ ഉയർന്ന വിദഗ്ധ തൊഴിലുകൾക്ക് യോഗ്യരാവുകയും ആ മേഖലയിൽ കൂടുതൽ വേതനം കൈപ്പറ്റുകയും ചെയ്യും. ഈ ചലനാത്മകം, സൂക്ഷ്മപരിശോധന നടത്താതിരുന്നാൽ,തൊഴിൽ കമ്പോളത്തിന്റെ മധ്യഭാഗം പൊള്ളയാക്കുകയും കൂടുതൽ വലിയ ധ്രുവീകരണത്തിലേക്ക് നയിക്കുകയും ചെയ്യും. ഈ ആഘാതത്തെ ലഘൂകരിക്കാൻ, അതിയന്ത്രവല്‍ക്കരണം കൂടുതൽ ബാധിക്കുന്നവർക്ക് സമൂഹം വിദ്യാഭ്യാസവും കൂടുതൽ തൊഴിലവസര സാധ്യതകളും ലഭ്യമാക്കേണ്ടതുണ്ട്.

4. തൊഴിൽ മാറ്റങ്ങളുടെ ആദ്യ ഘട്ടങ്ങളിൽ അവസരങ്ങൾ തുല്യമായി വിതരണം ചെയ്യപ്പെടില്ല

കാലം കഴിയുന്തോറും ജോലി തിരികെ ലഭിക്കും. എന്നാൽ അത് ഒരേ തരത്തിലുള്ള തൊഴിലുകൾ ആയിരിക്കില്ല, എല്ലാ സാധ്യതകളിലും, രാജ്യത്തിന്റെ വിവിധ ഭാഗങ്ങളിൽ, അതിയന്ത്രവല്‍ക്കരണം നശിച്ചുപോയ തൊഴിലുകളിലേക്ക് അവ ദൃശ്യമാകും.

ഉദാഹരണത്തിന് ഗവേഷകരായ ഡാരൺ അസിമോഗ്ലുയും പാസ്കൽ റെസ്റ്ററെപ്പോയും അമേരിക്കയിൽ ജോലിയിൽ റോബോട്ടുകളുടെ സ്വാധീനം പരിശോധിച്ചിട്ടുണ്ട്. ഒരു പ്രത്യേക മെട്രോ മേഖലയിൽ പുതുതായി നിർമ്മിച്ച ഓരോ റോബോട്ടിനും പകരം ഭൂമിശാസ്ത്രപരമായ അതേ പ്രദേശത്ത് ഏകദേശം 6.2 ആളുകൾക്കു തൊഴിലവസരങ്ങൾ നഷ്ടപ്പെട്ടു എന്നാണ് അവർ കണ്ടെത്തിയത്. എന്നാൽ രാജ്യത്തെ മുഴുവനായി പരിശോധിക്കുമ്പോൾ, ഇതിന്റെ ആഘാതം പകുതിയായി കുറയും, അതായത് ഓരോ പുതിയ റോബോട്ടിനു തുല്യമായി മൂന്നു ജോലിക്കാർക്ക് അവരുടെ ജോലി നഷ്ടപ്പെടും. മിഡ്‌വെസ്റ്റിലെയും തെക്കൻ അമേരിക്കയിലെയും വ്യാവസായിക തൊഴിലാളികളുടെ ഓട്ടോമേഷൻ തീരദേശ പട്ടണങ്ങളിൽ പുതിയ തരം തൊഴിൽ ഉപയോഗിച്ച് ഭാഗികമായി തിരിച്ചു എന്നതാണ് സാധ്യമായ വിശദീകരണം. തൊഴിലവസരങ്ങളുടെ കുറവുള്ള ഒരു സംസ്ഥാനത്താണ് നിങ്ങൾ ജീവിക്കുന്നതെങ്കിൽ ഇത് ആശ്വാസകരമല്ല. ജോലി നഷ്ടപ്പെട്ടവർക്ക് വീണ്ടും പരിശീലനം ആവശ്യമുണ്ട്. ഒരു പ്രത്യേക ഉപഗണത്തിലേക്ക് മാത്രമല്ല, ഇരുപത്തൊന്നാം നൂറ്റാണ്ടിലെ ഭാവി തൊഴിലവസരങ്ങൾക്ക് വേണ്ടി കുട്ടികളെ തയ്യാറാക്കുന്ന ഒരു വിദ്യാഭ്യാസ സമ്പ്രദായമാണ് നമുക്ക് ആവശ്യം. ഓട്ടോമേഷന്റെ അസമത്വ ഭൂമിശാസ്ത്രപരമായ ആഘാതം തിരിച്ചറിയുകയും, ബിസിനസ്സുകൾ എന്ന നിലയിൽ, ഒരു സമൂഹമായി, പ്രതികൂലമായ ഭൂമിശാസ്ത്ര മേഖലകളിൽ അവസരം വർദ്ധിപ്പിക്കേണ്ടതിനു ആവശ്യമായ നടപടികൾ സ്വീകരിക്കുകയും ചെയ്യണം.

5. സാങ്കേതിക ഡിസൈനർമാർക്ക് ഉത്തരവാദിത്തമുണ്ട്

ധാർമ്മിക ഉത്തരവാദിത്വം വിദ്യാഭ്യാസത്തിൽ മാത്രമല്ല, സാങ്കേതികവിദ്യാ ഉൽപ്പന്നങ്ങളുടെ രൂപകൽപ്പനയിലും വേണം. സ്വയംനിയന്ത്രണ സാങ്കേതിക വിദ്യകൾ, അതിനെ ബാധിക്കുന്ന ജോലിയുടെ കാര്യത്തിൽ മൂല്യം നിക്ഷ്പക്ഷമല്ല. റോബോട്ടുകളുടെയും AI സോഫ്റ്റ്വെയറിന്റെയും നിർമ്മാതാക്കൾ ധാർമ്മികമായി ചിന്തിക്കണം എന്ന് കാർണിഗെ മെല്ലോ റോബോട്ടിക്സ് പ്രൊഫസർ ഇല്ലാഹ് നൗർബാഖ്ഷ് അടുത്തിടെ പോഡ്കാസ്റ്റിൽ കേസ് ഫയൽ ചെയ്തു. മനുഷ്യ തൊഴിലാളികളെ മാറ്റി സ്ഥാപിക്കുക എന്ന ഏക ഉദ്ദേശത്തോടെയാണോ അവർ സാങ്കേതികവിദ്യ സൃഷ്ടിക്കുന്നത് അതോ മനുഷ്യ ഉത്പാദനക്ഷമതയും സന്തോഷവും സുഗമമാക്കാനാണോ? ഡിസൈനർമാർ, കമ്പ്യൂട്ടർ ശാസ്ത്രജ്ഞർ, സി.ടി.ഓകൾ എന്നിവരെല്ലാം റോബോട്ടുകളും എഐയും എങ്ങനെയാണ് സൃഷ്ടിക്കുന്നതെന്നും ഉപയോഗിക്കുന്നതെന്നും അതിന്റെ ധാർമ്മിക പ്രത്യാഘാതങ്ങളെക്കുറിച്ചും മനസ്സിലാക്കേണ്ടതുണ്ട്. സാർവത്രിക അടിസ്ഥാന വരുമാനത്തിനായി മാത്രം ആവശ്യപ്പെടുക എന്നത്, സാങ്കേതികവിദ്യ നിർമ്മാതാക്കൾ മാനവികതയ്ക്ക് കണക്ക് പറയേണ്ടവരും അവരുടെ ഉത്പന്നങ്ങളുമായി പ്രവർത്തിക്കേണ്ടവരുമാകേണം എന്നത് പുറംതള്ളുന്നു.

6. ദീർഘകാല പ്രവണത പോസിറ്റീവ് ആയിരിക്കാം

മുൻ വ്യാവസായിക വിപ്ലവങ്ങൾക്കു ശേഷം കാലക്രമേണ മുമ്പുള്ളതിനേക്കാൾ എത്രയോ ജോലികളാണുണ്ടായത്, അവ മെച്ചപ്പെട്ടവയുമായിരുന്നു. ഉൽപാദനക്ഷമതയിലും തൊഴിലവസരങ്ങളുടെ എണ്ണത്തിലും ഉണ്ടായ വർദ്ധനവും അതിലൂടെ മൊത്തം സമ്പത്തു ഉയർന്നു എന്നതുമാണ് മുഴുവൻ ഫലം. എന്നാൽ അതു മുൻകൂട്ടി നിശ്ചയിച്ചത് അല്ലായിരുന്നു. 20-ാം നൂറ്റാണ്ടിൽ നമ്മുടെ മുത്തച്ഛൻമാർ നേരിട്ടതിനു സമാനമായി, 21-ാം നൂറ്റാണ്ടിലും സാങ്കേതികവിദ്യകളിലും തൊഴിലുകളിലും ഭീമമായ ഒരു മാറ്റം നാം നേരിടുകയാണ്. അവരെപ്പോലെതന്നെ, ഉത്പാദനക്ഷമതയും തൊഴിലവസരവും ഉയരുമെന്ന് നമുക്കും ഉറപ്പുണ്ടാവില്ല. നാം ഒരു സമൂഹമെന്ന നിലയിൽ, നമ്മുടെ സാങ്കേതികവിദ്യകളെ ഉത്തരവാദിത്തബോധത്തോടെ നയിക്കാനും നമ്മുടെ മുൻപ് വന്നവരെ പോലെ നാം സൃഷ്ടിക്കുന്ന സമൃദ്ധിയിൽനിന്ന് മുതലെടുക്കാനുമുള്ള പ്രതിബദ്ധത വേണം. അങ്ങനെ AI സാങ്കേതികവിദ്യ ചില ഭാഗ്യശാലികൾക്ക് വേണ്ടി മാത്രമല്ല, മറിച്ച് എല്ലാവർക്കും അവസരം സൃഷ്ടിക്കുമെന്ന് ഉറപ്പു വരുത്തും.

Leave a Reply