അവസരങ്ങളുടെ സ്വര്‍ണ്ണഖനിയായി ലോജിസ്റ്റിക്‌സ്

ഓണ്‍ലൈന്‍ ഷോപ്പിങ്ങ് കമ്പനികളുടെ അഭൂതപൂര്‍വ്വമായ വളര്‍ച്ചയും വന്‍ വിദേശ നിക്ഷേപങ്ങളും വല്ലാര്‍പ്പാടവും വിഴിഞ്ഞവും പോലുള്ള വന്‍കിട പദ്ധതികളും ലോജിസ്റ്റിക്‌സ് മാനേജ്‌മെന്റ് എന്ന പഠനശാഖയ്ക്ക് വന്‍ കരിയര്‍ സാധ്യതകളാണ് കേരളത്തില്‍ തുറന്നിട്ടിരിക്കുന്നത്. ഒരു കമ്പനിയുടെ വിവിധ ഉത്പന്നങ്ങളും സേവനങ്ങളും അത് സംബന്ധിച്ച വിവരങ്ങളും ഉത്പാദന ഉറവിടത്തില്‍ നിന്ന് വിപണിയിലെത്തിക്കാനായി ചെയ്യുന്ന മാനേജ്‌മെന്റ്റ് ധര്‍മ്മത്തേയും നിയന്ത്രണത്തേയുമാണു ലോജിസ്റ്റ്ക് മാനേജ്‌മെന്റ് എന്ന് പറയുന്നത്. അസംസ്‌കൃത വസ്തുക്കള്‍ വിദേശ രാജ്യങ്ങളില്‍ നിന്നടക്കം കേടുപാടുകള്‍ കൂടാതെ അപായ സാധ്യതകള്‍ കുറച്ച് കാര്യക്ഷമതയോടെ ആവശ്യക്കാരായ കമ്പനികളിലെത്തിക്കുന്നതും കമ്പനി ഉല്‍പ്പന്നങ്ങള്‍ ലോകത്തിന്റെ ഏത് കോണിലുമുള്ള വിതരണക്കാരിലും ഉപഭോക്താക്കളില്‍ എത്തിക്കുന്നതും ലോജിസ്റ്റിക്‌സിന്റെ പരിധിയില്‍ വരുന്നു.

പഠനാവസരങ്ങള്‍

2022ഓടെ 1.17 കോടി തൊഴിലവസരങ്ങള്‍ രാജ്യത്ത് ഉണ്ടാകുമെന്ന് കണക്കാക്കപ്പെടുന്ന മേഖലയാണ് ലോജിസ്റ്റിക്‌സ്. ഭാവിയില്‍ ഏറ്റവും സാധ്യത കല്‍പ്പിക്കപ്പെടുന്ന ഒരു മാനേജ്‌മെന്റ് പഠന മേഖലയെന്ന നിലയില്‍, ലോജിസ്റ്റിക്‌സ് മാനേജ്‌മെന്റില്‍ പ്ലസ് 2 കഴിഞ്ഞവര്‍ക്കുളള ഡിപ്‌ളോമ കോഴ്‌സുകള്‍ മുതല്‍ എം.ബി.എ. ബിരുദം വരെ വിവിധ തലത്തിലുള്ള കോഴ്‌സുകള്‍ ഇപ്പോള്‍ ലഭ്യമാണ്. ലോജിസ്റ്റിക്‌സ് മാനേജ്‌മെന്റ്, സപ്ലൈ ചെയിന്‍ മാനേജ്‌മെന്റ്, കോമ്പറ്റിറ്റീവ് സപ്ലൈ ചെയിന്‍ മാനേജ്‌മെന്റ് എന്നിവയില്‍ സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റ്, ഡിപ്ലോമ, പി ജി ഡിപ്ലോമ പ്രോഗ്രാമുകള്‍ ലഭ്യമാണ്.

ഐ.ഐ.എം. കൊല്‍ക്കത്ത, ഐ.ഐ.എം. ബംഗളൂരു, ന്യൂഡല്‍ഹി ആസ്ഥാനമായി പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ചാര്‍ട്ടേഡ് ഇന്‍സ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് ലോജിസ്റ്റിക്‌സ് ആന്‍ഡ് ട്രാന്‍സ്‌പോര്‍ട്ട് , ഇന്‍സ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് മാനേജ്‌മെന്റ്റ് സ്റ്റഡീസ് ഗാസിയാബാദ്, സിംബിയോസിസ് ഇന്‍സ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് മാനേജ്‌മെന്റ് പുണെ എന്നിവയാണ് ലോജിസ്റ്റിക്‌സ് മാനേജ്‌മെന്റ് പഠനത്തിനായി സമീപിക്കാവുന്ന രാജ്യത്തെ പ്രമുഖ സ്ഥാപനങ്ങള്‍.

മുംബൈയിലെ ഇന്ത്യന്‍ ഇന്‍സ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് മെറ്റീരിയല്‍ മാനേജ്‌മെന്റില്‍ വിദൂര വിദ്യാഭ്യാസ പരിപാടിയിലൂടെ പി.ജി. ഡിപ്ലോമ ഇന്‍ ലോജിസ്റ്റിക്‌സ് മാനേജ്‌മെന്റ് കോഴ്‌സ് നടത്തുന്നുണ്ട്. ഒരു വര്‍ഷമാണു ദൈര്‍ഘ്യം. ഏതെങ്കിലും ആര്‍ട്‌സ് -സയന്‍സ് ബിരുദവും 3 വര്‍ഷത്തെ പ്രവൃത്തി പരിചയം അല്ലെങ്കില്‍ എന്‍ജിനീയറിങ്ങ് ബിരുദം 2 വര്‍ഷത്തെ പ്രവൃത്തി പരിചയം എന്നിവ ഉള്ളവര്‍ക്ക് അപേക്ഷിക്കാം.

വല്ലാര്‍പാടം പോലുള്ള വന്‍കിട കണ്ടെയ്‌നര്‍ ടെര്‍മിനലുകള്‍, ഷിപ്പിങ്ങ് കമ്പനികള്‍, ഇ കൊമേഴ്‌സ് പോര്‍ട്ടലുകള്‍ തുടങ്ങി അസംസ്‌കൃത വസ്തുക്കള്‍ കയറ്റുകയോ ഇറക്കുകയോ ചെയ്യുന്ന സാധാരണ കമ്പനികള്‍ വരെ ലോജിസ്റ്റിക്‌സിനെ ആശ്രയിക്കുന്നു. അതു കൊണ്ടു തന്നെ വളര്‍ന്ന് വരുന്ന ഒരു തൊഴില്‍ മേഖലയാണിത്. വന്‍കിട കമ്പനികളുടെ ചരക്ക് നീക്കം, ഉത്പന്ന സംഭരണം, ഗതാഗതം എന്നീ മേഖലകളിലാണ് അവസരങ്ങള്‍. ലോക വ്യാപാരത്തിന്റ്റെ 90 ശതമാനവും കപ്പലുകളിലൂടെയാണെന്നതും ഈ രംഗത്തെ പ്രൊഫഷണലുകളുടെ സാധ്യത വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കുന്നു.

1 COMMENT

  1. ലോജിസ്റ്റിക്സ് സാധ്യതകളെക്കുറിച്ച് ഇത്രയേറെ വിവരങ്ങൾ പങ്കുവച്ചതിന് നന്ദി.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Must Read

- Advertisment -

Latest Posts

“ഈ ദ്വീപിലേക്ക് ആരും വരരുതേ”; വിഷസർപ്പങ്ങൾ നിറഞ്ഞ ബ്രസീലിയൻ ദ്വീപ് 

വെള്ളത്താൽ ചുറ്റപ്പെട്ടു കിടക്കുന്ന ദ്വീപുകളും തുരുത്തുകളും എന്നും ഒരു മനുഷ്യന് കൗതുകമാണ്. തങ്ങളുടെ രാജ്യാതിർത്തികളിൽ വരുന്ന ദ്വീപുകൾ വിനോദസഞ്ചാര യോഗ്യമാക്കി സഞ്ചാരികളെ ആകർഷിക്കുക എന്നത് ഒട്ടുമിക്ക രാജ്യങ്ങളും ചെയ്തു വരുന്ന ഒരു കാര്യമാണ്....

പ്ലാസ്റ്റിക്കിൽ കരിയർ പടുത്തുയർത്താൻ സിപ്പെറ്റ്

Lorance Mathew Industries Extension Officer, Dept. of Industries and Commerce, Govt. of Kerala.  [email protected] മനുഷ്യ ജീവിതവുമായി പ്ലാസ്റ്റിക്കിനേപ്പോലെ ഇഴുകി ചേർന്നൊരു വസ്തുവില്ലായെന്ന് പറഞ്ഞാൽ അത് ഒട്ടും അതിശയോക്തിയാവില്ല. ഭാരക്കുറവ്, ഈട്, മൃദുത്വം, കരുത്ത്,...

കിലോഗ്രാം ഇനി പഴയ കിലോഗ്രാം അല്ല. പുതിയ മാറ്റം ഇന്ത്യയും സ്വീകരിച്ചു.

AKHIL G Managing Editor | NowNext  തൂക്കത്തിന്‍റെ അടിസ്ഥാനഘടകമായ കിലോഗ്രാമിന്‍റെ തൂക്കം ഇനി പഴയപോലെ ആകില്ല. പുതിയ കിലോഗ്രാം മാറ്റം തിങ്കളാഴ്ച മുതലാണ് പ്രാബല്യത്തിൽ വന്നത്. പുതിയ മാറ്റം ഇന്ത്യയും സ്വീകരിച്ചുകഴിഞ്ഞു. എന്നാൽ ദൈനംദിന...

മാധ്യമ പ്രവർത്തകരായിക്കൂടെ

Lorance Mathew Industries Extension Officer, Dept. of Industries and Commerce, Govt. of Kerala.  [email protected] കാഴ്ചയുടെ മൂന്നാം കണ്ണ് എന്ന് വിശേഷിപ്പിക്കാം മാധ്യമ പ്രവർത്തനത്തെ. സമയ ബന്ധിതമല്ലാത്ത ജോലിയല്ലാത്തതിനാൽ മടിയന്മാർക്കുള്ളതല്ല ഈ മേഖല. ഏത്...

കൊമേഴ്സ്യൽ പൈലറ്റ് – ഉയരങ്ങളിലെ കരിയർ

Lorance Mathew Industries Extension Officer, Dept. of Industries and Commerce, Govt. of Kerala.  [email protected] യാത്രക്കാരേയും ചരക്കു സാമഗ്രകികളേയും വഹിച്ചു കൊണ്ടുള്ള വിമാനങ്ങൾ പറത്തുന്ന പൈലറ്റുമാരെയാണു കൊമേഴ്സ്യൽ പൈലറ്റ് എന്ന് വിളിക്കുന്നത്. നല്ല ആശയ...