പസിൽ ​ഗെയിമകുളിൽ സുഡോക്കു നമുക്ക് സുപരിചിതമാണ്. എന്നാൽ സുഡോക്കുവിന്റെ പിതാവായ മാക്കി കാജിയെ കുറിച്ച് പലർക്കും അറിയില്ല.

ജപ്പാനിലെ ഹോക്കിഡോയിലെ സപ്പോറോയിൽ 1951 ഒക്ടോബർ 8- നാണ് കാജി ജനിച്ചത്. പിതാവ് ഒരു ടെലികോം കമ്പനിയിൽ എഞ്ചിനീയറായിരുന്നു. മാതാവ് ഒരു കിമോണോ ഷോപ്പിലായിരുന്നു ജോലി ചെയ്തിരുന്നത്. ജന്മനാട്ടിലെ കാജി ശകുജി ഹൈസ്കൂളിൽ നിന്നു പ്രാഥമിക വിദ്യാഭ്യാസം പൂർത്തിയാക്കി. പിന്നീട് അദ്ദേഹം കിയോ യൂണിവേഴ്സിറ്റിയിൽ സാഹിത്യം പഠിക്കാൻ ചേർന്നെങ്കിലും പഠനം പൂർത്തിയാക്കിയില്ല. റോഡി, വെയിറ്റർ, നിർമാണ ജോലിക്കാരൻ എന്നിങ്ങനെ വിവിധയിനം ജോലികൾക്ക് ചെയ്തു. അവസാനം അദ്ദേഹം ഒരു പ്രസിദ്ധീകരണ ബിസിനസ്സ് ആരംഭിച്ചു.

1980 -ൽ അദ്ദേഹത്തിന്റെ കുട്ടിക്കാലത്തെ രണ്ട് സുഹൃത്തുക്കളോടൊപ്പം കാജി നിക്കോളി എന്ന പേരിൽ ഒരു ത്രൈമാസ പസിൽ മാസിക ആരംഭിച്ചു, അവർ 1980- 2000- ലെ അയർലണ്ടിലെ ഗിനിസ് സ്റ്റേക്സ് മത്സരത്തിൽ വിജയിച്ച ഒരു റേസ് കുതിരയുടെ പേരാണ് മാസികയ്ക്ക് പേരിട്ടത്. മൂന്ന് വർഷത്തിന് ശേഷം, അദ്ദേഹം അതേ പേരിൽ ഒരു കമ്പനി സ്ഥാപിച്ചു. കമ്പനിയുടെ പ്രധാന ഉൽപന്നമായ പസിൽ മാഗസിൻ വളർന്നു.

പതിനെട്ടാം നൂറ്റാണ്ടിലെ സ്വിസ് ഗണിത ശാസ്ത്രജ്ഞന്റെ “ലാറ്റിൻ സ്ക്വയേഴ്സ്” (ഇക്കണോമിസ്റ്റിന്റെ ഈ ലേഖനം അനുസരിച്ച് ) പത്രങ്ങളിൽ പ്രത്യക്ഷപ്പെട്ട ആദ്യത്തെ നമ്പർ പസിലുകൾ 1895- ൽ ഫ്രാൻസിൽ പ്രസിദ്ധീകരിച്ചു. എന്നാൽ ആധുനിക ഗെയിം 1979- ൽ ഡെൽ പെൻസിൽ പസിലുകളിലും വേഡ് ഗെയിംസ് മാസികയിലും പ്രസിദ്ധീകരിച്ചപ്പോൾ അമേരിക്കയിലെ ഇൻഡ്യാനയിലെ കോണേഴ്സ്വില്ലിൽ നിന്നുള്ള ഫ്രീലാൻസ് പസിൽ കണ്ടുപിടുത്തക്കാരനായ ഹോവാർഡ് ഗാർൺസ് ആണ് സുഡോകു ആദ്യമായി പൂരിപ്പിച്ചത്. 9 x 9 ഗ്രിഡിൽ ശൂന്യമായ സ്ഥലങ്ങളിൽ വ്യക്തിഗത സംഖ്യകൾ സ്ഥാപിക്കുന്നതിനാൽ പസിൽ “നമ്പർ പ്ലേസ്” എന്നറിയപ്പെട്ടു.

1984 -ൽ ജപ്പാനിൽ നമ്പർ പ്ലേസ് എന്ന പേരിൽ ഈ ഗെയിം ആദ്യമായി പ്രത്യക്ഷപ്പെട്ടു. കുതിരപ്പന്തയത്തിൽ പങ്കെടുക്കുന്നതിനിടെയാണ് അദ്ദേഹം “സുഡോകു” എന്ന പേര് രൂപപ്പെടുത്തിയത്,”സാജി വാ ഡോകുഷിൻ നി കഗിരു” ജാപ്പനീസ് ഭാഷയിൽ ഒരു ദീർഘകാല പദ പ്രയോഗത്തിന് ഹ്രസ്വമായ “സുഡോകു” എന്ന പേര് നൽകി, അതായത്, “അക്കങ്ങൾ ഒറ്റയായിരിക്കണം,” ജപ്പാനിൽ സുഡോകു വളരെ ജനപ്രിയമായി തുടരുന്നു, അവിടെ ആളുകൾ പ്രതിമാസം 60,0000 – ലധികം സുഡോകു മാസികകൾ വാങ്ങുന്നു.

ജപ്പാനിൽ സുഡോകു പസിലുകൾ വളരെ പ്രിയപ്പെട്ടതാകാനുള്ള ഒരു കാരണം, ക്രോസ്വേഡ് പസിലുകൾക്ക് ജാപ്പനീസ് ഭാഷ നന്നായി ചെയ്യാൻ പറ്റുന്നില്ല എന്നതാണ് – അതിനാൽ ഈ സംഖ്യ പസിൽ ജാപ്പനീസ് സംസ്കാരത്തിൽ കൂടുതൽ വിജയകരമായിരുന്നു. കൂടാതെ, ജപ്പാൻകാർ പസിലുകൾ ഇഷ്ടപ്പെടുന്നു, കാരണം ദശ ലക്ഷക്കണക്കിന് ആളുകൾ ട്രെയിനിലോ ബസിലോ ദീർഘദൂര യാത്രകൾ നടത്തുന്ന രാജ്യമാണ്, അടുത്ത സ്റ്റോപ്പിനായി കാത്തിരിക്കുമ്പോൾ അവർക്ക് സമയം കളയാൻ ഇത് ഉപയോഗിച്ചു.

പാശ്ചാത്യ ലോകത്തേക്ക് സുഡോകു “തിരികെ” വീണ്ടും അവതരിപ്പിച്ചത് ന്യൂസിലാന്റ് ജഡ്ജ് വെയ്ൻ ഗോൾഡ് ആയിരുന്നു. 1997 മാർച്ച് മാസത്തിൽ ടോക്കിയോയിൽ അവധിക്കാലത്ത് അദ്ദേഹം ഒരു പുസ്തകശാലയിൽ സുഡോകു കണ്ടെത്തിയപ്പോൾ, അദ്ദേഹം പെട്ടെന്നു തന്നെ സുഡോകുവിന്റെ ആത്മാർത്ഥതയുള്ള ഒരു ഉത്സാഹിയായിത്തീർന്നു, അടുത്ത ആറ് വർഷം സുഡോകു പസിലുകൾ സൃഷ്ടിക്കാൻ കഴിയുന്ന ഒരു കമ്പ്യൂട്ടർ പ്രോഗ്രാം വികസിപ്പിച്ചെടുത്തു. ടൈംസ് ഓഫ് ലണ്ടൻ 2004 – ൽ സുഡോകു പസിലുകൾ പ്രസിദ്ധീകരിക്കാൻ തുടങ്ങി, 2004 – ൽ സുഡോകു അവതരിപ്പിച്ച ആദ്യത്തെ അമേരിക്കൻ പത്രമാണ് ദി കോൺവേ (ന്യൂ ഹാംഷെയർ) ഡെയ്‌ലി സൺ. കഴിഞ്ഞ 10 വർഷത്തിനുള്ളിൽ, സുഡോകു ഒരു ആഗോള പ്രതിഭാസമായി മാറി. ഗെയിം ബ്രിട്ടനിലേക്കും അമേരിക്കയിലേക്കും വ്യാപിച്ചതിന് ശേഷം ഇത് വലിയ പ്രചാരം നേടി. 2006- ൽ ഇറ്റലിയിൽ ആദ്യത്തെ ലോക സുഡോകു ചാമ്പ്യൻഷിപ്പും 2013- ലെ ലോക സുഡോകു ചാമ്പ്യൻഷിപ്പും ബീജിംഗിൽ നടന്നു.

100 രാജ്യങ്ങളിലായി ഏകദേശം 20 കോടി സുഡോക്കു ആരാധകരുണ്ടെന്നാണ് കണക്കാക്കുന്നത്. 81 ചതുരങ്ങളാൽ നിർമ്മിച്ച ഒരു ബോക്‌സിൽ ഒന്ന് മുതൽ ഒൻപത് വരെയുള്ള സംഖ്യകൾ നൽകി വേണം സുഡോകുവിൽ ഒരു കളി ആരംഭിക്കാൻ. ഇങ്ങനെയുള്ള ലംബവും തിരശ്ചീനവുമായ കോളങ്ങളിൽ ഒരു സംഖ്യയും ആവർത്തിക്കാൻ പാടുള്ളതല്ല. കാര്യങ്ങളെ കൂടുതൽ സങ്കീർണമാക്കുന്നതിന്, ഒൻപത് ഒറ്റ ചതുരങ്ങൾ അടങ്ങുന്ന ഒൻപത് ബ്ലോക്കുകളായി പ്രധാന ചതുരത്തെ വിഭജിച്ചിട്ടുമുണ്ട്. കൂടാതെ ഈ ഓരോ ബ്ലോക്കിലും ഒന്ന് മുതൽ ഒൻപത് വരെയുള്ള സംഖ്യകളും അടങ്ങിയിരിക്കണം. ഓരോ നിരയിലും ഓരോ സംഖ്യയും ഒരിക്കൽ മാത്രമേ ഉപയോഗിക്കാൻ പാടുള്ളൂ എന്നതാണ് സുഡോക്കുവിന്റെ മറ്റൊരു പ്രത്യേകത.

മാജി പോലുള്ള മറ്റ് പല പസിൽ ഗെയിമുകളും കാജി കണ്ടുപിടിക്കുകയും അവതരിപ്പിക്കുകയും ചെയ്തു. കഴിഞ്ഞ 2021 ജൂലൈയിൽ അദ്ദേഹം നിക്കോളിയുടെ തലവൻ സ്ഥാനം രാജിവച്ചു. 69 വയസ്സിലാണ് മാക്കി കാജി മരണപ്പെട്ടത്.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here